1/1

HỘP THƯ - HỎI ĐÁP

Câu hỏi quan tâm

Tôi dự lớp đào tạo cấp GPLX mô tô và đã trải qua kỳ thi sát hạch, tuy nhiên chưa nhận được GPLX ngay mà chỉ được cấp giấy hẹn. Xin hỏi, trong thời gian đợi lấy GPLX, khi tôi tham gia giao thông, CSGT có quyền phạt tôi lỗi không có GPLX hay không?


Được đăng: 30 Tháng 3 2017 Luật GTĐB năm 2008 quy định đối với người điều khiển phương tiện phải có đầy đủ sức khỏe, điều kiện. Cụ thể, nếu điều khiển mô tô phải có GPLX do cơ quan có thẩm quyền cấp. Vì thế, nếu CSGT dừng xe kiểm tra, bạn chỉ xuất trình được giấy hẹn thì CSGT vẫn được quyền xử phạt. Bởi lẽ, giấy hẹn đó không thay thế được GPLX. Theo đó, đối với người điều khiển phương tiện (kể cả người có giấy hẹn của đơn vị cấp GPLX) không có GPLX đối với xe máy sẽ bị tiền từ 800.000 - 1.200.000 đồng. Ngoài ra còn áp dụng biện pháp ngăn chặn, tạm giữ phương tiện đến 7 ngày theo quy định. Đội CSGT số 6, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội Thượng úy Trần Ngọc Lực




Tôi đang lái xe ô tô trên QL21B (hướng Hà Đông - Chùa Hương, Mỹ Đức, Hà Nội) thì bị CSGT ra hiệu lệnh dừng xe và thông báo vi phạm tốc độ. Xin hỏi, trường hợp này, tôi yêu cầu được xem hình ảnh vi phạm ngay tại chỗ rồi mới nộp phạt có được hay không?


Được đăng: 30 Tháng 3 2017 Theo Thông tư 01/2016 của Bộ Công an quy định về quyền hạn, nhiệm vụ, hình thức, nội dung TTKS giao thông đường bộ của CSGT, khi đã ghi nhận được hành vi vi phạm về trật tự ATGT của người và phương tiện tham gia giao thông thông qua các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, cán bộ thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện để kiểm soát phải lập biên bản vi phạm hành chính và xử lý theo quy định. Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi, thu được tại đó; Nếu chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được thì hướng dẫn người vi phạm xem hình ảnh, kết quả ghi thu được khi đến xử lý vi phạm tại trụ sở đơn vị. Đội phó Đội CSGT số 10, Phòng CSGT Công an Hà Nội




Tôi để xe ô tô trên phố Trần Hưng Đạo (Hà Nội) vào nhà người bạn một lát, khi ra thì không thấy xe của mình đâu. Hỏi mới biết, CSGT vừa cẩu xe của tôi đưa đi. Xin hỏi, vi phạm giao thông như thế nào thì bị cảnh sát cẩu, kéo xe ô tô?


Được đăng: 30 Tháng 3 2017 Trả lời: Luật GTĐB quy định người điều khiển phương tiện lưu thông trên đường phải đỗ, dừng đúng nơi quy định. Đối với những trường hợp người điều khiển ô tô mà đỗ, dừng không đúng nơi quy định sẽ bị lực lượng CSGT tuần tra kiểm soát trên đường xử lý, lập biên bản vi phạm. Theo đó, tại thời điểm lực lượng chức năng kiểm tra vi phạm giao thông, nếu không có chủ phương tiện hoặc người điều khiển phương tiện ở đó thì phải tiến hành tạm giữ phương tiện theo Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính. Luật quy định, khi tạm giữ phương tiện thì phải có căn cứ để ra quyết định xử phạt. Trường hợp chủ phương tiện hoăc người điều khiển phương tiện không có mặt ở đó thì cần phải đưa phương tiện ra khỏi nơi vi phạm, có thể bằng cẩu hoặc xe nâng để đưa phương tiện về nơi tạm giữ. Theo đó, ngoài việc bị xử lý theo quy định, chủ phương tiện còn phải trả tiền cho phí cẩu, kéo phương tiện về nơi tạm giữ. Trước khi cẩu phương tiện, người thực thi công vụ phải tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính, chụp ảnh, quay phim hình ảnh phương tiện tại địa điểm vi phạm đỗ xe nơi có biển cấm dừng, cấm đỗ hoặc đỗ xe cách vỉa hè quá 0,25m hoặc đỗ xe gây cản trở giao thông. Sau đó, tổ công tác phải tiến hành lập biên bản niêm phong phương tiện, đồng thời lấy chữ ký của 2 nhân chứng trực tiếp hoặc 1 nhân chứng đại diện cho chính quyền sở tại. Tại vị trí xe vi phạm ở đó, lực lượng chức năng sẽ thông tin vụ việc cho người dân ở đó biết và yêu cầu người vi phạm đến trụ sở đội, trạm CSGT nơi kéo, cẩu phương tiện để đến giải quyết vi phạm trên. Đội trưởng Đội CSGT số 1, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội Trung tá Thiều Mạnh Ngọc





Contact Us

Thanks for submitting!